แจก 5 ที่เที่ยวอยุธยาใหม่ๆ เที่ยวใกล้กรุง ก็ฟินได้!
1.พระราชวังบางปะอิน
รีวิว 5,092 รายการบน Google
![](https://ik.imagekit.io/tvlk/blog/2023/06/%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99-1024x683.jpg?tr=dpr-2,w-675)
Credit ภาพจาก Blockdit: a day time
เริ่มที่เที่ยวอยุธยา นอกจากวัดแล้วมีที่ไหนบ้าง ที่แรกที่อยากมานำเสนอคือ พระราชวังบางปะอิน ที่นี่เป็นพระราชวังที่สร้างมาตั้งแต่สมัยกรุงศรี โดย สมเด็จพระเจ้าปราสาททอง ปัจจุบันได้ถูกเปิดให้บุคคลทั่วไปและนักท่องเที่ยวได้เข้าชมได้แล้ว มีค่าเข้าชมผู้ใหญ่ 50 บาท นักศึกษา 20 บาท เด็กเข้าฟรี และต่างชาติ 100 บาท หนึ่งสิ่งที่ห้ามพลาดเมื่อได้เข้าไปเยี่ยมชม คือการไปกราบสักการะอนุสาวรีย์พระนางเรือล่ม ผู้ซึ่งเป็น อัครมเหสีผู้เป็นที่รักยิ่ง ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 นั่นเอง ภายในพระราชวังบางปะอินนั้นกว้างขวาง มีมุมสวยๆมากมาย ใครที่จะไปเราแนะนำว่าต้องแต่งตัวสุภาพ ห้ามใส่กางเกงขายาวและเลกกิ้งนะคะ
Google Map: https://goo.gl/maps/bakZJSKVLCU2C3Gh8
เวลาเปิด-ปิด: 08.00 – 16.00 น.
2. ตลาดโก้งโค้ง
รีวิว 3,154 รายการบน Google
![](https://ik.imagekit.io/tvlk/blog/2023/06/%E0%B8%95%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B9%82%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87.jpg?tr=dpr-2,w-675)
ใครที่มาอยุธยา อาจจะคุ้นว่าตลาดดังๆหลักๆของที่นี่คือ ตลาดน้ำอโยธยา ใช่ไหม แน่นอนว่ามาที่นี่ยังไงก็ห้ามพลาดที่จะมาตลาดน้ำ แต่นอกจากตลาดน้ำอโยธยาแล้วนั้น เราอยากจะนำเสนอตลาดอีกแห่งที่เก่าแก่ และอยู่คู่คนอยุธยามานานแต่บางคนอาจจะยังไม่รู้จัก นั่นก็คือ ตลาดโก้งโค้ง บ้านแสงโสม นั่นเอง ที่ตลาดนี้เต็มไปด้วยของแบบไทยๆ ที่เป็นของน่ารัก กุ๊กกิ๊กๆ รวมถึงอาหาร ของกินอร่อยๆ ราคาเป็นมิตรก็ล้วนแต่เจอได้ที่นี่ การตกแต่งก็เป็นแบบไทยๆ หลังคาทรงไทย รอบตลอดตกแต่งด้วยอิฐ ภายในตลอดใช้ไม้ไผ่เป็นส่วนใหญ่ คุณจะได้เจอกับของพื้นบ้าน ของแฮนเมดมากมายที่นี่ เป็นอีกที่ที่เหมาะสำหรับมาเดินเล่น ซื้อของฝาก และถ่ายรูปเล่นอีกแห่งในอยุธยาเลยแหละ
Google Map: https://goo.gl/maps/NgG5dF9v9QUUq1oy7
เวลาเปิด-ปิด: พฤหัส ถึง วันอาทิตย์ 09.00 – 16.00 น.
3. หมู่บ้านญี่ปุ่น อยุธยา
รีวิว 2,334 รายการบน Google
![](https://ik.imagekit.io/tvlk/blog/2023/06/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%8D%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9B%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%98%E0%B8%A2%E0%B8%B2.jpeg?tr=dpr-2,w-675)
หมู่บ้านญี่ปุ่น ณ อยุธยา หรือ Japanese Village Ayutthaya เป็นที่เที่ยวในอยุธยา ใกล้กรุงเทพ ที่นี่เป็นหมู่บ้านที่สร้างโดยกลุ่มพ่อค้าเรือสำเภาชาวญี่ปุ่นที่มาอาศัยอยุ่ในประเทศไทย โดยสร้างขึ้นมาตั้งแต่สมัย คริสต์ทศวรรษ 1300 (เก่าแก่มากๆ) ที่ดินมีการได้รับพระราชทานมาอีกที ปัจจุบัน ที่นี่ยกให้เป็นพิพิธภัณฑ์ที่มีสิ่งน่ารู้ทางประวัติศาสตร์มากมายสมัยนั้น สื่อเรียนรู้ทั้งจาก ห้องวีดีทัศน์, แผนที่เดินเรือมาอยุธยา, ห้องแสดงเรื่องราวชุมชนคนไทยในอยุธยาและชุมชนคนญี่ปุ่นสมัยนั้น, ห้อง e-book, หุ่นขี้ผึ้งแม่มะลิ หรือท้าวทองกีบม้า และอีกมากมาย ตรงข้ามกันจะมีหมู่บ้านโปรตุเกสอยู่ด้วย และห่างไปอีกประมาณกิโลเมตรกว่าๆ ก็จะมีวัดพนัญเชิงชื่อดังอยู่ใกล้ๆด้วย ใครเที่ยวหมู่บ้านญี่ปุ่นเสร็จก็สามารถไปต่อได้อีก
Google Map: https://goo.gl/maps/yu12i5Eyorq8b3Qg8
เวลาเปิด-ปิด: ทุกวัน 09.30 – 17.00 น.
4. ชิมขนม ดื่มเครื่องดื่มเย็นๆกลางทุ่งนาที่ รักษ์นา คาเฟ่
รีวิว 2,469 รายการบน Google
![](https://ik.imagekit.io/tvlk/blog/2023/06/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B9%8C%E0%B8%99%E0%B8%B2-%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9F%E0%B9%88-1024x768.jpg?tr=dpr-2,w-675)
รักษ์นา คาเฟ่ อยุธยา เป็นคาเฟ่ ร้านอาหารที่ตั้งอยู่บนที่นากว้างยาวในอยุธยา ที่มีการตกแต่งเป็นเหมือนเรือนไม้ไผ่กลางบ้านนา ประดับตกแต่งด้วยไม้ไผ่เกือบทั้งหมด มีทางเดินยาวไปจนถึงกลางนา เป็นคาเฟ่ open-air ที่สามารถมองเห็นวิวได้ 360 องศา ที่นี่มีมุมถ่ายรูปเยอะมากๆ ที่นั่งเยอะ โดยแบ่งเป็นในตัวร้าน และที่กระจายอยู่ตามจุดต่างๆเป็นซุ้มของนา ซึ่งถือว่ากว้างขวาง ไม่แออัด อีกหนึ่งจุดชิวก็คือมุมแปลญวนของทางร้าน ที่นอนเล่น นั่งเล่นก็สบาย จะถ่ายรูปก็สวย นอกจากจะเหมาะแก่การพักผ่อน ชื่นชมบรรยากาศแล้ว ยังเหมาะแก่การมาถ่ายรูปอัพลงโซเชียลมีเดียอีกด้วย เพราะแต่ละมุมที่นี่ล้วนแต่ถ่ายรูปได้ สวย เนื่องจากการตกแต่ง และฉากที่นี่แน่นและเยอะ เรียกได้ว่าเล่นใหญ่สุดๆ ใครที่ไปอยุธยาต้องไม่พลาด และยิ่งใครเป็นสายคาเฟ่ยิ่งต้องห้ามพลาดเลย
Google Map: https://goo.gl/maps/duQRm42vLABhxNdg7
เวลาเปิด-ปิด: ทุกวัน 08.00 – 18.30 น.
5. เช็คอิน 3 วัดสวย วัดมหาธาตุ วัดหน้าพระเมรุ วัดแม่นางปลื้ม ตามรอย “ลิซ่า”
รีวิว 15,540 รายการบน Google
เรียกได้ว่าถูกเป็นที่พูดถึงกันอย่างมาก สำหรับที่เที่ยวอยุธยา ตามรอย ลิซ่า BLACKPINK และเพื่อนๆ! โดยหลังจากคอนเสิร์ตกับวงในไทย วันที่ 27-28 พฤษภาคม 2566 ที่ผ่านมา ลิซ่าได้อยู่ไทยต่อและได้ไปเที่ยวหลากหลายที่ หนึ่งในนั้นคือวัดในอยุธยา นั่นก็คือวัดมหาธาตุ วัดหน้าพระเมรุ และวัดแม่นางปลื้ม นั่นเอง สำหรับวัดมหาธาตุ เป็นวัดที่มีชื่อเสียงที่ผู้คนนิยมไปอยู่แล้ว ตั้งอยู่ในอุทยานประวัติศาสตร์ มีความสำคัญมากในประวัติศาสตร์ไทย มีจุดเด่นคือพระปรางค์ขนาดใหญ่ เจดีย์แปดเหลี่ยม และเศียรพระพุทธรูปกว่าร้อยปีในรากไม้ มีความงดงามเป็นอย่างมาก
![](https://ik.imagekit.io/tvlk/blog/2023/06/Lisa-Blackpink-%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%98%E0%B8%A2%E0%B8%B2-819x1024.jpg?tr=dpr-2,w-675)
Credit ภาพจาก IG: @lalalalisa_m
วัดหน้าพระเมรุ เป็นวัดเก่าแก่วัดเดียวที่ไม่ได้ถูกพม่าทำลาย ทุกอย่างยังคงสวยงามตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ภายในวัดมีพระพุทธรูปทรงเครื่องปางมารวิชัย อุโบสถแบบอยุธยาขนาดใหญ่ พระคันธารราฐภายในวิหารน้อย วิหารหลวงพ่อขาว พระพุทธลีลาภายในวิหารหลวง และสิ่งศักดิ์สิทธิ์สำหรับกราบไหว้ขอพรอีกมาก
สุดท้าย วัดแม่นางปลื้ม เป็นอีกวัดที่เก่าแก่สร้างโดยสมเด็จพระนเรศวร ให้แก่แม่นางปลื้ม มีประวัติเรื่องราวน่าสนใจ รอบโบสถ์มีความเก่าแก่ แต่มีความสวยงาม ร่มรื่น ไฮไลท์ที่นี่คือซุ้มประตูที่ลิซ่าไปถ่าย เป็นวัดที่ยังคงความงดงามในอดีตสู่ปัจจุบันที่ดีมากวัดหนึ่ง
Google Map: วัดมหาธาตุ https://goo.gl/maps/Pt4xTDwRYXvfNbrA8
วัดหน้าพระเมรุ https://goo.gl/maps/kEqwmj3DxPrVnwyc9
วัดแม่นางปลื้ม https://goo.gl/maps/hRrvPgjsfMKmKDQc7
เวลาเปิด-ปิด: 08.00 – 18.30 น.
และนี่คือ 5 ที่เที่ยวใหม่ ไม่ซ้ำใครในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ที่ Traveloka นำมาฝากทุกคนกัน อย่างน้อยที่สุดก็หวังว่า หลังจากได้อ่านบทความนี้กันแล้ว ทุกคนจะได้มีแพลนเที่ยวอยุธยา เมืองที่นอกจากจะมีวัดเยอะมากๆแล้ว ยังมีสิ่งที่น่าสนใจอื่นๆ แหล่งซื้อของ ช้อปปิ้งอยู่ไม่น้อย และกิจกรรมสนุกๆมากมาย ให้ได้ทำกัน ยังไงก็ รีบไปเที่ยวกันนะคะ จะได้ไปถ่ายรูปสวยๆก่อนใครเพื่อนกันนนน
ข้อมูล travrloka